Decrease font size Default font size Increase font size
Home Forum
Welcome, Guest
Username Password: Remember me

นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ
(1 viewing) (1) Guest
  • Page:
  • 1
  • 2

TOPIC: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ

นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 22 Feb 2011 08:14 #4290

สวัสดีครับ

สมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ผมสะสมแผ่นเสียงมาตั้งแต่เรียนม.ปลายแล้วครับ แม้ว่าผมจะเกิดมาในยุค CD แต่ด้วยความชอบในเสียง analog
เลยนิยมแผ่นเสียงมาตั้งแต่ตอนนั้น ยังทันที่จะซื้อแผ่นเสียงตั้งแต่เพลงอัลบั้มนั้นๆยังมีการผลิตเป็นแผ่นเสียงด้วย
แต่ก็เป็นยุคท้ายๆก่อนที่จะเลิก เช่นของ ฝันดี-ฝันเด่น เบิร์ด ชุด ธ.ธง U-4 ฯลฯ

นอกจากมนต์เสน่ห์แผ่นดำ มีใครชอบสะสมนาฬิกาเก่าๆบ้างครับ ขอชมกรุที่พี่ๆสะสมกันหน่อย

ผมชอบนาฬิกามาตั้งแต่เด็กๆแล้ว โดยเฉพาะ Omega แม้ว่าปัจจุบันจะหันไปสอยนาฬิกายุคใหม่เสียเยอะ

เพราะนาฬกาเก่าสมัยนี้หาสภาพดีๆยาก ถ้ามีราคาก็กู่ไม่กลับแล้ว

แต่ก็ยังไม่ทิ้งแบรนด์ที่รักมากลงไปได้

• replay
  • Senior Boarder
Last Edit: 22 Feb 2011 08:15 by replay.

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 22 Feb 2011 08:18 #4291

เอาเครื่องของเรือนทางซ้ายมาให้ชมด้วยครับ

ถ่ายไว้ตอนที่นำมา overhaul

• replay
Last Edit: 22 Feb 2011 08:18 by replay.

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 23 Feb 2011 04:02 #4379

หอดูดาว....สวยและสง่าทั้ง 2เรือนครับ
  • dang
  • Expert Boarder

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 23 Feb 2011 04:10 #4381

คุณ replay ได้ overhaul เองด้วยหรือครับ ?

ผมเก็บ Rolex เก่าไว้ไม่กี่เรือน

ดึกๆคืนนี้หากมีเวลาจะลองถ่ายรูปลงให้ดูครับ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 23 Feb 2011 08:14 #4443

ใช่ครับ ทำเองกับมือเลย

ตอนนี้กรุนาฬิกานิ่งๆแล้วหล่ะครับ กว่าจะมีนาฬิกาที่ถูกใจตกถึงท้องได้ซะเรือน หาตังมาสอยลำบาก

สงสัยต้องเอาเอาแผ่นมาขายออกซะบ้าง มัวแต่ซื้้อเข้าอย่างเดียวไม่ไหวแล้ว

แผ่นบางชุดไม่รู้ราคากลาง กลัวจะขายแพงหรือถูกไป ไม่ได้เดินสำรวจตลาดมานานแล้วครับ

แบบว่าอยากได้นากาเรือนใหม่ๆเข้ามาในกรุบ้าง อยากได้ GMT II ขอบ โค้ก หรือแแป็ปซี่
แต่ไปไม่ถึงดวงดาวซะทีเอาไปสอยปลาซิวปลาสร้อยตัดกำลังจนหมด หรือไม่งั้นก็ moonwatch

วันนี้ใส่หน้าการ์ตูนครับ
  • replay
Last Edit: 23 Feb 2011 08:14 by replay.

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 23 Feb 2011 10:09 #4444

ยอดเลยครับคุณ ที่สามารถซ่อมแต่งเองได้

เรือนนี้ผมลืมชื่อรุ่นไปแล้วครับ ใครทราบช่วยบอกทีครับ

ชอบเรือนนาฬิกาแบบ boy size หรือ 3/4 ครับ

ใส่แล้วดูข้อมือไม่เล็กเกินไปนัก

Last Edit: 23 Feb 2011 10:33 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 23 Feb 2011 10:35 #4445

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 23 Feb 2011 10:41 #4446

เดิมตอนได้มาเป็นสายหนัง มาได้สายนี้ทีหลังครับ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 23 Feb 2011 19:33 #4486

Rolex เรือนนี้รุ่นเก่ามากๆนะครับ ขอบรางรถไฟ หน้าลายผ้า เครื่องไขลาน เรือนบอยไซส์ สมัยก่อนนิยมกันมาก

นาฬิกายุค 1940-50 เลยทีเดียว ปัจจุบันนี้หาชมยาก เมืองนอกเล่นกันหลายตัง แต่เมืองไทยมักจะเล่นตามกระแส นาฬิกาต้องเรือนโตๆเท่านั้นที่เป็นทีนิยม
  • replay

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 23 Feb 2011 20:38 #4514

ขอบคุณครับ คุณเล่นซ้ำๆๆๆๆ

ดึกๆคืนนี้ ผมจะลงรุ่น สองเข็มครึ่ง SS - boy size

เมื่อคืนถ่ายภาพสีเพี้ยน ออกฟ้าๆเกินไป

คงเพราะใช้ไฟจากโป๊ะไฟอ่านหนังสือครับ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 24 Feb 2011 00:50 #4557

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 24 Feb 2011 04:52 #4575

Rolex Oyster - Boy Size ตัวเรือน Stainless Steel.

ไขลาน ไม่กันน้ำ เรียกกันว่ารุ่น สองเข็มครึ่ง

หมายถึง มีเข็มยาว 2 อัน เข็มวินาทีสั้นๆอันเล็กด้านล่าง อีกครึ่งอัน

คงมีใครสักคนที่เข้าใจตั้งชื่อเรียกมานานแล้วครับ

Last Edit: 26 Feb 2011 06:18 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 24 Feb 2011 05:04 #4576

ก้านเม็ดมะยมเคยหักใน

เพื่อนแนะให้ผมเอาไปให้ช่างซ่อมนาฬิกา

แถวข้างโรงหนังพัฒนากร สามแยก คนหนึ่งซ่อม

ได้กลับมานานแล้วก็ไม่ได้เช็คดูว่าตรงรุ่นหรือไม่

คุณ เล่นซ้ำๆๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ ? ขอรบกวนหน่อยครับผม

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 24 Feb 2011 06:32 #4582

เรือนหลังนี่ เข็มไม่เดิม หน้าปัดมีการตกแต่งมานิดหน่อยครับ

ส่วนช่างแถวๆพัฒนากรนี่ผมไม่เห็นนานแล้วนะครับ ผมไปแถวนั้นแทบทุกสัปดาห์ ที่มีอยู่ตอนนี้จะเป็นช่างที่ทำแบบยำๆ
ประมาณว่าเขี่ยให้พอเดินได้ เพื่อเอาไปขายต่อ ให้คนที่ซื้อไป รับเคราะห์ในการบูรณะ ซึ่งก็ไม่แน่ว่าจะปั้นขึ้นมาได้หรือเปล่า

เครื่องตัวนี้เก่ามากๆ ช่างนาฬิกาบางคนยังไม่เคยมีนาฬิการุ่นนี้ผ่านมาให้ซ่อมเลย
เม็ดมะยมตัวนี้ ที่พิมพ์ว่า rolex oyster patent หายากมากถึงมากที่สุดนะครับ มีตังก็หาซื้้อไม่ได้

นานๆทีผมถึงจะได้เจอนาฬิการุ่นเก่าๆแบบนี้มาให้ซ่อมสักเรือน เพราะบางคนที่มีเวลาเสียแล้วหาคนซ่อมไม่ได้
ไปเจอช่างมือใหม่ๆเจอของแบบนี้จะงงมากๆ ซ่อมไม่ค่อยได้

ผมก็ไม่ได้มือเก่าอะไร อาศัยว่าชอบนาฬิกาเก่ามาตั้งแต่เด็กๆ เพราะเกิดมาในร้านซ่อมนาฬิกา
ทำมาตั้งแต่รุ่นพ่อ ผมยังอาศัยอาชีพนี้หาเลี้ยงชีพอยู่ ก็เลยได้เห็นได้สัมผัสของแบบนี้มาบ้างครับ

ใช้ถนอมๆหน่อยนะครับ เพราะหากมีอะไหล่ภายในเครื่องเสียขึ้นมา แทบจะไม่ต้องหาอะไหล่เลยนะครับ
อะไหล่ในประเทศ สูญพันธ์ไปนานแล้ว หาจากเมืองนอกแต่ก็หายากเต็มทน

นาฬิกาหกสิบปีมาแล้ว คงจะหาสภาพดีๆได้ยากครับ ที่ผมมีเป็นขนาด mid size

อายุอานามก็ประมาณห้า-หกสิบปีเช่นกันครับ
  • replay

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 24 Feb 2011 07:23 #4583

ขอบคุณมากครับ คุณ เล่นซ้ำ

นี่ผมคงมาเจอช่างมือหนึ่งเข้าแล้วแน่ๆครับ

ผมมีเพื่อนคนหนึ่งที่เรียน ห้องและหอพัก เดียวกันมาแต่เด็ก
ตอนนี้เป็นช่างซ่อมและมีร้านขายนาฬิกาที่ตกทอดมาให้ อยู่หลังกระทรวง
ริมคลองหลอด ราว 6 คูหาก่อนถึงไฟแดงข้างกระทรวงมหาดไท
เคยเอาไปให้ล้างเครื่องเวลาน้ำเข้า มันเห็นเข้ายังส่ายหัวเลยครับ

เรือนนี้เป็นเรือนแรกที่ผมได้มาราว 30 ปีแล้ว จากโรงจำนำแห่งหนึ่ง
ตอนไปเรียนต่อใน Houston. ทีแรกเดินเข้าไปดูเล่น เห็นเข้าก็ชอบ
ฝรั่งเจ้าของร้านมันบอก $350 ผมก็เดินกลับไปหาเพื่อนคนไทย
เจ้าของร้านอาหารไทยที่อยู่ข้างๆกัน วานมันเข้าไปซื้อให้ เพราะมันรู้จักกันดี
ได้มา $270 ตอนนั้น $ ละราว 26 บ.มั้งครับ ผมชอบเข้าไปดูของใน รจน.
มักจะได้ของดีราคาถูกกลับบ้านบ่อยไป

ขอขอบคุณสำหรับความรู้ที่ได้รับจากคุณ มากๆครับ
ได้เข้ามาเขียนเพื่อเผยแพร่ให้ท่านที่สนใจอ่าน
ได้รู้เพิ่มขึ้นบ้าง มีประโยชน์ต่อส่วนรวมดีครับ

คราวหน้าเรือนต่อไป Rolex Bubble Back ครับผม

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 25 Feb 2011 06:34 #4704

Rolex Bubble Back 9K Gold

เรือนนี้ได้มาจากเพื่อนสนิทคนหนึ่ง สัก 6 ปีมาแล้วครับ

ตะกี้ผมโทร.หาคุณปื๊ด เพื่อนพ่อค้าที่เคยขายนาฬิกาเก่าในสวนจตุจักร ที่ผมเคยเอาเรือนนี้ไปให้เขาดู

เขาบอกมาว่า หน้านาฬิกาถูกเปลี่ยนจากเจ้าของมาแล้ว ไม่ตรงรุ่น เขายังมองหาหน้า ที่ตรงรุ่นให้อยู่

ได้ถามถึง ช่างซ่อมที่ชื่อ พงษ์พันธ์ ที่เคยอยู่ร้านหน้าที่จอดรถเฉลิมบุรี เขาเองก็ไม่รู้ว่าย้ายไปใหน
ส่วนช่าง พนธ์ ที่เคยอยู่ข้างพัฒนากร ย้ายไปอยู่แถวรพ.เมโย ครับ

ขอความเห็น ของเรือนนี้ด้วยครับ คุณเล่นซ้ำๆๆๆๆๆ

( ภาพล่าง ถ่ายใหม่ครับ สีทองค่อยออกบ้าง )

Last Edit: 26 Feb 2011 06:14 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 25 Feb 2011 06:37 #4705

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 25 Feb 2011 06:41 #4707

ฝาหลังกลมโค้งมน เรียก หลังลูกโป่ง ?
Last Edit: 25 Feb 2011 06:42 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 25 Feb 2011 06:44 #4708

ขอบริม ทองเริ่มลอกหาย ?
Last Edit: 25 Feb 2011 06:46 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 25 Feb 2011 07:02 #4710

ด้านหลังซ้าย พิมพ์ ROLEXS? อยู่ภายในรูปไข่ ตัวอักษรสุดท้าย เอากล้องส่องพระส่อง ก็เห็นไม่ชัดครับ อาจจะต้องเอากล้องส่องsheสวยๆ ส่องมั้งครับ

กลางล่างพิมพ์ PLAQUE G

ด้านขวามีคำ swiss

สายหนังด้านหลังพิมพ์ว่า LEOPARD มีรูปเสือดำกำลังกระโดด. GENUINE LEATHER พิมพ์ไว้อีกด้านครับ

ขอความเห็นด้วยครับ คุณเล่นซ้ำๆๆๆๆ ขอบคุณมากครับผม

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 25 Feb 2011 07:21 #4712

ขอถามเพิ่มครับ

ขนาดหน้าปัด ID = 1" ของ 2 เรือนนี้

เรียก MID SIZE ใช่หรือไม่ครับผม

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 25 Feb 2011 08:12 #4726

lสวัสดีครับ

อย่างที่คุณอา ได้ข้อมูลจากเพื่อนแหละครับ ว่าหน้าปัทม์ไม่ใช่ของเดิม คือเอาหน้าของเรือนอื่น ที่เป็นรุ่นใหม่กว่านี้มาใส่
หน้าปัดแผ่นนี้ก็ได้ ทำสีมาใหม่แล้ว มะยมก็เปลี่ยนมาแล้ว ไม่ตรงรุ่นของเขา

เรือนนี้เป็นรุ่นท้ายๆของ bubble back แล้ว ฝาหลังจะไม่โหนกนูนเหมือนรุ่นก่อนหน้านี้ มันคาบเกี่ยว กับรุ่นโรเตอร์ปีกผีเสื้อแล้วครับ

หัวสายก็ไม่น่าจะใช่ของแท้นะครับ เป็นของ after market เรียกง่ายๆก็ของทำเทียมครับ สายหนัง leopard ก็เป็นสายหนังธรรมดา ราคาไม่กี่ร้อย ถ้าหัวสายเก่าตรงรุ่นจริงๆ โลโก้เขาจะดูคล้ายๆ ลูกแบตมินตันครับ

ถ้า bubble back เรือนนี้สภาพเดิมๆหมด เมื่อยุคสิบกว่าปีก่อน ที่ยังมีคนนิยมนาฬิกาโบราณขนาด boy size มากๆ
ราคาเกินครึ่งแสน สำหรับรุ่นที่เป็นเรือนทองเคนะครับ ปัจจุบันในไทยของเก่าๆแบบนี้ไม่มีการเปลียนมือกันมากมาย
สภาพเทพๆ ก็ทยอยไปอยู่เมืองนอกเมืองซะเยอะ ตอนยุคฟองสบู่แตก

ก็อย่างรุ่น Daytona Paul new man ถ้ามีสภาพดีๆเก็บอยู่ ปัจจุบันราคาทะลุเจ็ดหลักไปแล้วครับ

ช่วงนั้นผมก็เคยเจอเ bubble back เหมือนกัน แต่ผมยังเด็ก เรียนมัธยมอยู่ ไม่มีตังมากมายที่จะซื้อของแพงขนาดนี้ได้
ซื้อ Omega เรือนละสองสามพันก็แทบแย่ กินแกลบไปทั้งเดือน

ราคาใน Ebay อย่างน้อยๆต้องมี 3000-4000 เหรียญขึ้นไป
  • replay

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 25 Feb 2011 09:19 #4735

ขอบคุณมากครับ

เรียกพี่ ก็พอครับ ผมเพิ่ง 39++ เองครับ ปีหน้า 40NM แน่ๆ

คงจะต้องเหนื่อยกับการรอคอยอะไหล่ของเรือนนี้อีกนานหน่อยละครับ

เรือนต่อไป OYSTER ROYAL SS ครับ

ยังมี OYSTER SPEEDKING SS อีกเรือน

G.I. ยุคสงครามเกาหลี และ เวียตนาม อีกอย่างละเรือน

OMEGA /|\ หน้าปัดดำ SS

BENRUS DAY-DATE สองเข็มครึ่ง 10 K GOLD PLATE , SS BACK แล้วก็

หมดแล้วครับ

ปลาย อ.หน้าคงจะลงได้หมดแน่ครับ

Last Edit: 25 Feb 2011 09:29 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 26 Feb 2011 06:00 #4806

OYSTER ROYAL - Boy Size ตัวเรือน Stainless Steel.

Last Edit: 26 Feb 2011 06:03 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 02 Mar 2011 04:51 #5000

Royal เรือนนี้สภาพโดยรวมสมบูรณ์ที่สุดในบรรดาสามเรือนที่เอามาลงนะครับ ของตรงรุ่นทุกอย่างครับ
  • replay

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 02 Mar 2011 05:55 #5006

ขอบคุณมากๆครับ ลองดูเรือนต่อไปนะครับ

ขออภัยที่รูปไม่ชัด จะหาเวลาถ่ายมาลงใหม่โดยเร็วครับ

OYSTER SPEEDKING - Boy Size ตัวเรือน สาย Stainless Steel.

ผมชอบหน้าปัดเรือนนี้ มากกว่าเรือนสองเข็มครึ่ง อาจจะเพราะดูสีสวยกว่าครับ

Last Edit: 02 Mar 2011 05:59 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 02 Mar 2011 06:05 #5007

ปั้ม OYSTER PATENT ที่ขอบ โดยรอบครับ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 02 Mar 2011 06:23 #5011

บนผิวสายด้านใน ที่เป็นแผ่นบางโค้งไว้พับสายเวลาใส่ ข้อที่สองที่อยู่ติดกับหัวสายรัด

ปั๊ม PATENTED & REGISTERED ROLEX STEELNOX
................SWISS MADE

เหนือคำ ROLEX มีตรา ฝาหอย และอยู่ในลวดลายฝรั่ง

ไว้จะถ่ายรูปมาลงเพิ่มครับ ดูเป็นภาพน่าจะดีกว่า

Last Edit: 02 Mar 2011 08:40 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 02 Mar 2011 07:00 #5016

speed king เรือนนี้ก็ลูกผสมครับ หน้าปัดแบบนี้ไม่มีในสารบบเลย

คือเอาหน้าปัดมาทำสกรีนตัวเลขใหม่ คือหน้ามีการแต่งมาใหม่ เข็มก็ทาพรายน้ำมาใหม่ครับ

สายก็มีการผสมมา ท่อนสายอันนึง ตรงบานพับก็มาอีกรุ่นนึง องไม่ตรงยุคตรงสมัย
  • replay

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 02 Mar 2011 07:57 #5020

ขอบคุณครับ ผมลองเอากล้องส่องพระส่องดูที่พรายน้ำตัวเลข จะเห็นว่า ทาพรายน้ำได้ไม่เนียนจริงๆ ทาไม่เต็มขอบจากด้านในของตัวเลข

ไปหาดูหนังสือรวมรุ่น ROLEX เก่าในตู้หนังสือไม่เจอ คงจะให้เสี่ยต๋อง ณ PAPAYA อดีตเจ้าของ SOMETIME และ BLUE MOON ไปนานแล้ว ไว้ต้องไปขอยืมกลับมาดู แล้วแกล้งลืม ไม่เอาไปคืนละครับ ...... อิอิ

ตาคุณนี่ คมจริงๆครับ ขนาดรูปถ่ายไม่ค่อยชัดนะเนี่ย ไว้มีโอกาสได้พบคุณบ้าง ผมจะได้หอบพวกบ้าหอบฟางพวกนี้ไปนั่งคุยกับคุณบ้างครับ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 03 Mar 2011 09:29 #5086

ถ่ายใหม่ภาพชัดขึ้นกว่าภาพเดิมข้างบนครับ

จะเห็นพรายน้ำบนเข็มทั้งสอง คมชัดติดขอบด้านในดี

คงจะไม่ใช่เป็นการทาใหม่มั้งครับ

พรายน้ำ จะเสื่อมภายในกี่ปีครับ ? ยังไงก็คงเลือนจางลงก่อนนาฬิกาพังแน่

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 03 Mar 2011 09:35 #5087

สิ่งที่ปั้มอยู่บนข้อพับสายนาฬิกาทั้งสองท่อน

สายนี้น่าจะ O.K. ใหมครับคุณ เล่นซ้ำๆๆๆๆๆๆ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 03 Mar 2011 17:29 #5092

พรายน้ำถ้าเป็น tritium แบบสมัยก่อนจะมีประสิทธิภาพอยู่ประมาณ 12.5 ปี ครับ หลังจากนั้นคุณภาพการเปล่งแสงยามค่ำคืนจะค่อยๆเสื่อลงไปเรื่อยๆตามลำดับ

Rolex นี่มีความเฉพาะตัวอย่างนึง ถ้าเป็นพรายน้ำเก่าเหลืองคร่ำคร่าเพียงใด นักสะสมจะชื่นชมมากเหลือเกิน ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นพรายน้ำเก่าเหลืองๆดูกันเป็นของทุเรศไปซะงั้น

อย่างพวกรุ่น submarier เก่าๆ พรายน้ำเน่าๆ เหลืองฟูเท่าไหร่คนยิ่งชอบ ระหว่างเรือนที่พรายน้ำเก่าเหลืองๆ กับเรือนที่เข้าศูนย์บริการแล้วได้มีการเปลี่ยนเข็ม เป็นรุ้นใหม่ที่พราน้ำเป็น Luminova แล้ว ราคาจะห่างกันหลายหมื่นเลยครับ

ระดับพี่รู้จักร้าน Papaya ก็ไม่ใช่นักเล่นระดับย่อยๆแล้วหล่ะฮะ ผมไม่เคยได้เฉียดไปดูสินค้าของเขาเลย เพราะไม่มีตังซื้อ แหะๆๆๆ

ส่วนสายอย่างที่บอกว่ามีการยำรวมๆกันมา ไม่ใช่ของตรงยุค ถูกฝาถูกตัว เรียกว่าของยำยำ นะครับ

ขออภัยที่ผมรีวิวแบบตรงๆ ไม่ได้กระมิดกระเมี้ยน อันไหนที่ดีก็บอกว่าดี
  • replay

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 04 Mar 2011 02:55 #5157

ไม่เป็นไรครับคุณเล่นซ้ำๆ เพราะผมกำลัง

ขอความรู้จากท่านผู้รู้จริงอยู่ ได้มาสิบกว่าปีแล้ว เพิ่งจะเจอเซียนมา

ช่วยดูให้ตอนนี้เอง เพราะได้แต่เอามาเวียนใส่ใช้งานบ้าง แล้วก็เก็บ

ช่างที่เคยนำนาฬิกาไปให้ซ่อมแซม ก็ได้แต่ซ่อม ไม่มีใครให้ความรู้

ได้เท่าคุณสักคน ผมต้องขอขอบคุณ ที่คุณได้กรุณาเข้ามาให้ความรู้

แก่ผมและผู้อ่านอื่น อีกครั้งครับผม

ร้าน มะละกอ ของเสี่ยต๋อง ขายของเก่าและนาฬิกา ราคาที่เห็น

ได้ยินมา มีตั้งแต่หลักหมื่น ถึง สูงสุดราว 30 ล้านครับ นี่เรื่องจริงนะ

เดิมร้านอยู่ในป้อมมหากาฬฯ หน้าเฉลิมไทยเก่าที่รื้อไปแล้ว

ก็ย้ายไปอยู่ เวิลด์เทรด ชั้น 4 ตอนนี้ร้านย้ายไปอยู่ ชั้น 3

เสี่ยโฮ๋ หุ้นส่วนอีกคนดูแลอยู่

ส่วนเสี่ยต๋อง ขุนแผนยุคดิจิต้อล ย้ายไปอยู่หน้าโรงนวด V1

ลาดพร้าว 55/2 พวกคงจะเข้าไปอาบ นวด ทุกวันครับ

Last Edit: 04 Mar 2011 06:35 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 04 Mar 2011 03:26 #5158

นาฬิกาที่ทหารอเมริกันได้รับแจกให้ใช้ในช่วงสงครามเวียตนาม

ช่วงปี 2510 - 2513 มีหลุดมาขายแถว สัตหีบ อู่ตะเภา บ้านฉาง

เรือนละราว 2-300.- เท่านั้น

หน้าปัดไม่มียี่ห้อ มีคำ SWISS อยู่ใต้ตำแหน่ง 6 น. พอจะเห็นได้

รางๆในภาพครับ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 04 Mar 2011 03:36 #5159

ด้านหลังระบุรายละเอียดต่างๆของรุ่นนี้

รวมถึงเดือนปีที่ผลิต เมื่อ กันยายน 1969

วานคุณเล่นซ้ำๆ ให้ความเห็นครับผม

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 04 Mar 2011 06:50 #5173

นาฬิกาทหาร ก็มีคนนิยมกลู่มเล็กๆนะครับ พวกที่ชอบเก็บของที่ระลึกจากสงคราม เหรียญกล้าหาญ เข็มกลัด หมวก ของใช้ต่างๆ ที่ผ่านสมรภูมิการรบ มันมีเรื่องราวในตัวเอง แต่ถ้าเจ้าของเก่ามาทวงก็ไม่ไหวเหมือนกัน ไม่ได้จบจากนอกเหมือนพี่ คุยกันไม่รู้เรื่อง แหะ แหะ ไม่รู้จะหยิบพระ หรือกระเทียมมาสู้ดี

นาฬิกาแบบนี้ผมก็มีอยู่สองเรือนครับ รัฐบาลสหรัฐ สั่งผลิตจากโรงงาน Benrus ของผมปี 1968 ครับ

นาฬิกาทหารที่เขานิยมกันมากๆ จะเป็นที่อยู่ในยุค WW I WW II เลยครับ แต่มันจะเรือนกระติ๋วเดียว เอามาใส่เดี๋ยวนี้อาจมีคนทักว่าเอานาฬิกาผู้หญิงมาใส่หรอ ทำให้เสีย self ไปเลย

Military watch เป็นที่ใฝ่หาของนักสะสม แต่ไม่ค่อยจะมีของที่เป็น Original อย่างพวก IWC Panerai Laco etc ราคาเป็นเลขหกถึงเจ็ดหลักก็ยังมีเลยครับ

• replay
Last Edit: 04 Mar 2011 06:51 by replay.

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 05 Mar 2011 08:02 #5283

คุณเล่นซ้ำๆ มีอารมณ์ขันดีครับ ในเรื่อง

แต่ถ้าเจ้าของเก่ามาทวงก็ไม่ไหวเหมือนกัน

คือผมชอบสะสมของเก่ามานานแล้ว เคยคิดในเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน

แต่ผมเป็นคนที่ไม่กลัวเรื่อง ผี สาง เจ้าป่า นางไม้ เทวดาครับ อยู่แล้ว

ผมเก็บของเก่าพวก เครื่องลายคราม โอ่ง อ่าง กระโถน กระถางแตก

เครื่องเงิน ตู้สาระพัดไม้ของโบราณ ไว้เยอะ

จนมีวันหนึ่งราว 7-8 ปีก่อน ผมไม่ได้นอนแล้วทั้งคืน

ตอนสายๆสักก่อนเที่ยง เสมียนสาวคนสวยในที่ทำงานถามผมว่า

เก็บตู้ใบนี้ไว้ ไม่กลัวเจ้าของเก่าจะมาทวงคืนหรือ ? พร้อมกับชี้ไปที่

ตู้ไม้สักใส่หนังสือ บานเปิดกระจกเก่า ขนาดราว 1.70x1.70x0.40

ที่ผมได้จากเฮียหมู ในป้อมพระกาฬฯ มาช่วงก่อนลูกโป่งแตกไม่นานนัก

เฮียหมูได้จากบ้านโบราณที่สร้างในสมัยรัชกาลที่ 2 ริมแม่น้ำเจ้า

พระยาหลังหนึ่ง เขาบอกว่าบ้านนั้นมี ห้องใต้ถุนห้องหนึ่ง

ผนังปูนของห้อง มีห่วงเหล็กติดไว้หลายคู่ คงเอาไว้ขัง

หรือทรมานทาษในยุคนั้นผมก็ตอบเล่นๆไปว่า ไม่กลัวหรอก

หากเป็นคนแก่มา จะได้ขอหวย หากเป็นสาวสวยมา จะได้ปล้ำซะ

พูดเสร็จไม่นาน ผมก็ขึ้นไปนอนได้พักเดียวก็รู้สึกอึกอักหายใจไม่ออก

ในมโนภาพเห็นเป็นเด็กผู้ชาย ลักษณะคล้ายโก๊ะตี๋ตอนเด็ก

ผิวคล้ำ ไม่ใส่เสื้อ นุ่งกางเกงชาวเลสีดำขาสั้นแค่เข่า

มานั่งทับอยู่บนตัวผม ใจผมคิดว่า เอาละสิ ไม่น่าปากเสียเลย

โดนแน่ๆ นึกในใจต่ออีกว่า ขอโทษๆ พูดเล่นน่ะ

ได้ตู้มาจะเก็บรักษาไว้ไม่ให้ไปใหนครับ

นึกคิดเสร็จแล้ว ที่โดนอำก็หายไป ผมก็นอนต่อไม่รับรู้อะไรแล้วครับ

วันรุ่งขึ้นก็เล่าให้พวกในที่ทำงานฟัง ว่าเมื่อวานปากเสีย

แล้วพอขึ้นไปนอนก็โดนเลย เล่นเอาพวกทึ่งไปเหมือนกัน

นี่เป็นครั้งแรก ครั้งเดียวที่โดนครับ เป็นสิ่งที่ไม่น่าเชื่อเหมือนกัน

ก็นึกแปลกใจว่า ได้ตู้มานานเป็นปีก็ไม่มีเหตุอะไร พอไปพูดทลึ่งเข้า

โดนทันทีเลยครับ นี่เรื่องจริงนะครับ ผมไม่ได้อำเล่น

Last Edit: 05 Mar 2011 08:03 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 05 Mar 2011 08:20 #5284

BULOVA - Mid Size สองเข็มครึ่ง ตัวเรือน Stainless Steel สายผ้า

เรือนนี้ พวกบอกว่า เป็นนาฬิกาของนักบินอเมริกันยุคสงครามเกาหลี ?

เข็มยาวมีรูทะลุช่วงปลายอยู่สองแห่ง

พรายน้ำที่ตัวเลข หลุดหายไปเยอะ หรือ

เขียนใส่ใหม่ไม่เต็มขอบตัวเลขครับ ?

Last Edit: 05 Mar 2011 08:57 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 05 Mar 2011 08:21 #5285

ตัวเรือนค่อนข้างจะหนากว่าปรกตินิดหน่อยครับ
Last Edit: 05 Mar 2011 08:31 by thoone13. Reason: add..อิอิ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 05 Mar 2011 08:43 #5287

สายผ้าเย็บติดกับหูเกี่ยวทั้งสองด้าน ถอดออกไม่ได้

ผมเอากล้องส่องลอดสายผ้า ดูฝาด้านหลัง

เห็นรายละเอียดของรุ่น ปั๊มอยู่ 7 แถว

ไม่มีเดือน ปี ที่ผลิต แถวสุดท้ายเป็นคำ U.S.

ขอความเห็นครับคุณเล่นซ้ำๆ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 08 Mar 2011 08:56 #5370

OMEGA สองเข็มครึ่ง หน้าปัดดำ ตัวเรือน Stainless Steel.

สวัสดีครับ หายกันไปหลายวัน คืนนี้พอมีเวลาว่าง

ขอนำมาลงอีกเรือนนึง จวนหมดแล้วครับ

ขอความเห็นครับ คุณเล่นซ้ำๆ.

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 08 Mar 2011 08:58 #5371

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 08 Mar 2011 10:37 #5373

สวัสดีครับพี่

ผมเห็นนานแล้วพึ่งจะว่างมาโพส เพราะกะลังเร่งพิมพ์งานชิ้นหนึ่งส่งก่อนถึงกำหนดแบบเส้นยาแดงผ่าแปด และพึ่งส่ง file ให้เจ้าของานเรียบร้อยเมื่อสักครู่นี้เอง โล่งอกไปอีกเปราะนึง

เรือน Bulova ผมก้มีคล้ายแบบนี้อยู่เรือนนึงนะครับ คงอยู่ในราวๆปี 40-50 นะครับ เพราะหลังจากปี 50 Bulova เขาจะมีตอกโค๊ตปีที่ผลิตไว้ที่ฝาหลัง ของผมต้องถอดเครื่องออกทางด้านหน้า

เรือนสุดท้ายนี่ก็คงเป็นยุคสมัยเดียวกับเรือน Bulova นะครับ สำหรับเรือน Omega นี่ ถ้าพี่เบื่อ หรือไม่ได้ใส่ จะแบ่งเรือนนี้ให้ผมอุปการะเลี้ยงดูต่อก็ได้นะครับ ผมยังไม่มี Omega ใน line military เลยครับ แต่เรือนนี้พรายน้ำเขียนใหม่เช่นกันครับ

อีกอย่างก็นาฬิการุ่นนี้มีเก๊เยอะนะครับ เอารุ่นธรรมดา มาดัดแปลงให้เป็นนากาทหารแบบนี้ ต้องส่องดูอีกทีครับ เรือนนี้นานๆเห็นที ไม่กล้าฟันธง กลัวธงบิ่น เรือนอื่นๆผ่านสายตาบ่อยเลยตอบได้ทั้นที

เล่นแซะกันกลางอากาศเลยวุ้ย แหะ แหะ ( อยากได้จริงๆนะครับ )
  • replay
Last Edit: 08 Mar 2011 10:43 by replay.

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 08 Mar 2011 11:19 #5374

ยินดีครับ เรือนนี้ผมได้มาสักโหลปีแล้วมั้งครับ
ตัวเรือนใหญ่ผมไม่ค่อยจะชอบใส่นัก

ได้มาคงใส่ไม่ถึงสิบครั้ง ราคาก็ลืมไปแล้ว ไว้ผมจะโทร.ถามตาปื๊ดดูว่า เขาจำราคาได้บ่

ไว้พร้อมค่อยว่ากันครับ

ปรกติผมจะเป็นคนหวงของ ได้ของมาแล้วปล่อยออกไปน้อยมาก ที่เคยปล่อยออกไป

มีสามชิ้นเท่านั้น คือ เหรียญเครื่องราช ร.ห้า จปร. หน้าทรงหนวด หลังช้างเผือก

สายสะพายสีชมพู คู่กับเหรียญ จจจ. พร้อมกล่อง ทั้งหมดเป็นชุดเดียวกัน ของมาพร้อมกัน

เจ้าของเดิมที่ปล่อยให้ผมมาสิบกว่าปีขอคืน ก็เลยปล่อยกลับไปให้ สมบัติผลัดกันชม ไม่ว่ากัน

อีกสองชิ้น เป็น ตั่งขาสิงห์ ลงรักปิดทอง ยุคต้นรัตนโกสินทร์ ขนาดสักราว 70x50 ซ.ม.

พอจะให้ ก นั่งพับเพียบบนตั่งได้ครับ ตอนนี้เหลืออยู่อีกห้าชิ้น แต่เป็นขาคู้ซะหนึ่ง

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 09 Mar 2011 22:47 #5605

ครับพี่ ยังไงก็่ช่วยแจ้งประมาณคร่าวๆล่วงหน้า จะได้เตรียมตัวทัน เพราะว่าพึ่งจะสอย Omega มาอีกเรือนเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว กระเป๋าแฟบไปเยอะเลย

สงสัยจะต้องงัดแผ่นออกมาขายมั่งแล้ว ซื้อเข้าอย่างเดียวไม่ไหว มีหัว M-44 ของ USA NOS ยังไม่เคยได้ลองฟังเสียงเลย ต่างกับของ mexico ยังไง
  • replay

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 10 Mar 2011 06:10 #5640

ใจเย็นๆครับ ไม่ต้องรีบ เรือนนี้ไม่ได้หนีไปใหน ไว้รอให้พร้อมก่อนก็ได้ครับ

งัดแผ่นออกมาขายบ้างก็ดีครับ ผมเห็นด้วย โดยเฉพาะแผ่น จูบ

ที่คุณลงไว้ใต้ชื่อนะครับ หากมี ราคาน่าจะอยู่ที่ 3-5 พันบาท แล้วแต่สภาพ

จำได้ว่าสองปีก่อน แผ่น NM ราคาราวพันสองเอง

สมบัติผลัดกันชม ผมมีอยู่สองแผ่นแล้ว ได้อีกแผ่นก็ดีครับ......LOL

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 10 Mar 2011 06:36 #5644

BENRUS - Midsize Day Date 10K Gold Plate สองเข็มครึ่ง

เรือนนี้ได้มานานจำไม่ได้แล้วครับ ยังไม่ได้หาสายมาใส่เลย

น่าจะเป็นของ SWISS จากเอากล้องส่องดูใต้ 6 น. ตาแทบแหล่ครับ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 10 Mar 2011 06:47 #5647

หลัง Stainless Steel.

หมดแล้วครับ ขอความเห็นครับ คุณเล่นซ้ำๆ

Re: นาฬิกา vintage มีใครสะสมบ้างครับ 10 Mar 2011 08:52 #5653

ผมยังวัยรุ่นใจร้อนครับพี่ มาเร็ว เคลมเร็ว ครับ

อยากได้ไรต้องจัดเร็วๆ ไม่งั้นนอนไม่หลับ อิอิ

แผ่นจูบนี่ขายไปแล้ว แปรเปลี่ยนเป็นนาฬิกาไปแล้วครับพี่ ขายไปรวดเดียวสองแผ่นเลย เลเบลส้ม กับเขียว โคลัมเบียครับ
บางแผ่นผมไม่รู้ราคาตลาด เลยไม่รู้จะขายยังไง ไม่ค่อยเดินหาแผ่นแล้วขี้เกียจเดิน เดินแล้วกระเป๋าแฟบ อดสอยนาฬิกา
ซื้อจากเวปอย่างเดียวแล้วครับ

มาเรื่องนาฬิกานะครับ Benrus รุ่นนี้ผมว่าสวยดีนะครับ เป็นนาฬิกายุคก่อน25พุทธศตวรรษ มีวัน-วันที่

ผมก็พึ่งจะได้มาเรือนนึง เขาเรียกว่ารุ่น Fancy lug คือขาตัวเรือนมันจะชดช้อย ตามการออกแบบยุค Art Deco

เรือนของผมพึ่งจะได้สดๆร้อนๆ ของยังไม่ถึงเลย กะลังรอนาฬิกาเรือนนี้ ล่องจุ้น จากเมกาอย่างใจระทึก

ไม่รู้เป็นไร ปกติไม่กี่วันผมก็ได้ของแล้วนะครับ ช่วงนี้เกือบสองวีคกว่าจะได้ของ นึกว่าของหายกลางทางซะแร้ว
รอล๊อตต่อไปจาก seller คนเดียวกัน คงอีกสัปดาห์ เรือถึงจะมาจอดเทียบท่ามั้ง
  • replay
  • Page:
  • 1
  • 2
Time to create page: 0.98 seconds